जर तुम्हाला श्रीमंत व्हायचे असेल तर तुमच्या टॉप पाच मनी मिस्टेकबद्दल जाणून घ्या ज्याबद्दल तुम्हाला माहिती देखील नाही.

0
106

आपणास माहित आहे काय की स्मार्ट-टू-स्मार्ट लोक त्यांच्या पैशांबरोबर मूर्खपणा करतात आणि त्यांचे बजेट संपत असताना पैसे नसल्याबद्दल आरडा ओरड करतात. अशा सवयी ते विचार न करता पैसे खर्च करीत आहेत किंवा पैसे वाचविण्याकडे लक्ष देत नाहीत हळूहळू या चुका वाढतात आणि शेवटी बरेच नुकसान होते. अशा लोकांना खरोखर गरज असते तेव्हा त्यांच्या हातात पैसे कधीच नसतात.

आपणास आपल्या खात्यात काही पैसे वाचवायचे असल्यास नवीन लॉन्च केलेला मोबाइल किंवा काही विकत घेण्यापूर्वी एकदा विचार केला पाहिजे की आपल्याला खरोखर गरज असेल तर किंवा आपण ते फक्त आपल्या शेजार्‍यांना मित्रांना आणि इतरांना दर्शविण्यासाठी तर खरेदी करत नाही ना.

खरं तर बहुतेक लोक त्यांच्या अर्ध्यापेक्षा जास्त खरेदी त्यांच्या गरजेसाठी नाही तर इतरांना दाखवण्यासाठी करतात. अशा परिस्थितीत त्यांच्याकडे फारच कमी पैसे असतात आणि त्यांचे कष्टाने कमावलेला पैसा कोणत्याही प्रकारची सूचना न देता लगेच निघून जातो. आम्ही येथे काही मार्गांबद्दल बोलत आहोत ज्याद्वारे आपण आपले पैसे वाया जाण्यापासून वाचवू शकता.

1. घाईघाईने निर्णय घेणे:- आपणास हे समजेल की जमा करुन केवळ पैसे वाचविले जातात. अगदी अचानक घेतलेले निर्णय म्हणजे तुमची मोठी पैशाची चूक असते जी तुम्ही टाळली पाहिजे. जसे की आपल्याला अचानक काहीतरी खाण्यासारखे वाटत असेल आणि आपण निघून गेलात. किंवा आपल्याला आपला फोन बदलल्यासारखे वाटेल आणि आपण त्वरित नवीन फोन विकत घेतला.

आपल्या हातात काही पैसे ठेवायचे असतील तर आपण सर्व काही नियोजनानुसार केले पाहिजे. यासह आपण थंड मनाने आपल्या पैशांच्या नियोजनाबद्दल विचार करण्यास सक्षम असाल आणि आपले काही पैसे आधीच बुकिंगमध्ये जतन केले जातील. काहीही खर्च करण्यापूर्वी आपण खरोखर याची गरज आहे की नाही हे आपण किती काळापूर्वी केले आहे याचा विचार केला पाहिजे.

२. मंथली बजेटनुसार खर्च नाही:- मंथली बजेट न बनविणे ही आपली दुसरी मनी चूक आहे. पैशांचा अपव्यय टाळण्याचे आणखी एक मार्ग आहे आणि ते म्हणजे आपल्या महिन्याचे बजेट ठरवणे आणि त्यातून बाहेर जाऊ नका. महिन्याच्या सुरुवातीस तयार केलेले बजेट आपल्या सर्व गरजा पूर्ण करेल परंतु प्राधान्यानुसार. दिलेल्या महिन्यात जर तुम्ही मोठा खर्च केला असेल तर तुम्हाला पुढील महिन्यात आणखी एक मोठा खर्च करावा लागेल. हे अशा प्रकारे केले जाऊ शकते की आपण आपल्या आवश्यक खर्चाची यादी तयार करा. आवश्यक खर्च येताच त्यावर टिकून रहा.

जर आपण या आवश्यक खर्चावर राहिल्यास आपल्याकडे नक्कीच काही पैसे शिल्लक असतील. याचा अर्थ असा की आपण अवास्तव खर्च करणार नाही. जर आपण हे उर्वरित पैसे कुठेतरी गुंतविले तर हे पैसे देखील हळूहळू वाढू लागतील. परंतु हे लक्षात ठेवा की उर्वरित पैसे खर्च करण्याऐवजी वाचवले जातील तर अचानक आणीबाणीच्या गरजांमध्ये ते उपयोगी पडेल. या जतन केलेल्या पैकी 10% वेळोवेळी बचत करुन आपण स्वत: ला बक्षीस देऊ शकता. खर्चाचा आनंद टाळा कारण ते खूपच कमी आहे. त्याऐवजी आनंद जमा करणे जास्त काळ टिकते. आपण जितका खर्च करता तितका बचत करण्याचा प्रयत्न करा.

Loading...

3. बचत आणि गुंतवणूकीचे स्मार्ट मार्ग फॉलो न करणे:- आपण आपले जतन केलेले पैसे स्मार्ट मार्गाने गुंतवणूक न केल्यास ते आपली मोठी पैशाची चूक आहे. आपल्या बचत झालेल्या पैशाच्या 50% अशा काही ठिकाणी गुंतवणूक करा जिथे आपल्याला महागाईतून चांगले उत्पन्न मिळेल. आपले वय 30 वर्षांपेक्षा कमी असल्यास आपण आपली अधिक बचत इक्विटीशी संबंधित उत्पादनांवर खर्च करावी.

म्युच्युअल फंडाच्या माध्यमातून तुम्ही तुमची बचत विविध प्रकारच्या फंडांमध्ये गुंतवू शकता जसे की तुमच्या बचतीतील 5% रक्कम सोन्यात गुंतवा. रिअल इस्टेटमध्ये 5 ते 10 वर्षे कधीही गुंतवणूक करु नका कारण तेथे बरेच उतार-चढाव आहेत.

4. कायम उधरावर जगणे:- जर तुम्हाला श्रीमंत व्हायचे असेल तर क्रेडिटवर आयुष्य जगू नका. कर्ज घेणे देखील खूप मोठ्या पैशाची चूक आहे. सर्वात मोठे उद्योगपती ज्यांची कंपनी मोठ्या प्रमाणात नुकसानात आहे ते खासगी कर्जात नाहीत परंतु सामान्य माणूस बहुतेक कर्जात असतो. आपण आपल्या क्रेडिट कार्डवर देखील ईएमआयवर काही वस्तू घेत असल्यास ते देखील एक प्रकारचे कर्ज आहे. याचा अर्थ असा की आपण भविष्यात मिळणारा पगार तो येण्यापूर्वीच आपण खर्च करीत आहात.

असे पैसे खर्च करणे जे आपल्याकडे सध्या नाहीत त्याला कर्ज म्हणतात. भविष्यातील पैसे आगाऊ खर्च करण्यासाठी आपण बर्‍याचदा मोठ्या व्याज देखील भरता. आपण घेतलेल्या पैशासाठी आपल्याला त्यापेक्षा जास्त पैसे द्यावे लागतील. या प्रकरणात पैसे जमा करण्याची बाब बाजूला ठेवा जेव्हा वाईट वेळ येईल तेव्हा आपल्याला ते घ्यावे लागू शकते. भविष्यात तुमचा काय विश्वास आहे नोकरी आहे की नाही. किंवा आपल्याला एखाद्या रोगासाठी किंवा इतर आपत्कालीन परिस्थितीसाठी मोठ्या प्रमाणात आवश्यकता असल्यास आपण काय कराल? पुन्हा कर्ज घेईल. एक दिवस हे सर्व लोक वाढतील आणि आपल्याला वृद्ध करतील. म्हणून स्वप्नातही कर्ज घेण्याचा विचार करू नका तरच आपण पैसे जमा करून किंवा श्रीमंत होऊ शकता.

5. आपली सर्व बिले वेळेवर न भरणे:-जर तुम्हीही अशा लोकांपैकी आहात जे आपले क्रेडिट कार्ड किंवा इतर बिले वेळेवर जमा करत नाहीत आणि नंतर या बिलांसह जबरदस्त दंड भरता तर आपल्याला माहिती असेल की ही आपली सर्वात मोठी पैशाची चूक आहे आणि आपण कधीही पैसे वेळेवर जमा करत नाही. यामागचे कारण असे आहे की आपल्या आळशीपणामुळे आपण या दंडात बरेच पैसे वाया घालवित आहात. दंडात वर्षात किती पैसे वाया घालवायचे याचा तुम्ही गांभीर्याने विचार केला नसेल.

जर आपण वेळेत बिले देऊन इतकीच दंड रक्कम वाचवली असती तर आपल्याकडे किती पैसे बचत होते. आणि जर तुम्ही एसआयपीमार्फत दरमहा सुमारे 1000 रुपये जमा केले तर वर्षाच्या अखेरीस आणि नंतर दहा वर्षांत आपण किती पैसे वाचवू शकता याचा विचार करा. म्हणून बिले वेळेवर जमा न करणे ही आपली मोठी पैशाची चूक आहे जी आम्ही आमच्या आळशीपणामुळे करीत राहिलो आहे.

Loading...
Loading...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here