जम्मू-काश्मीरमधून धारा 370 काढून राज्यसभेत अमित शहा काय म्हणाले?? वाचा सविस्तर

5 ऑगस्ट सकाळपासूनच अमित शहा राज्यसभेत येऊन भाषण करतील अशी बातमी होती. काश्मीरबद्दलची अटकळ बंद होईल. म्हणून ते आले आणि त्यांनी काश्मीरबाबत आपला निर्णय जाहीर केला. कलम 370 काढून टाकण्याची घोषणा केली. एक संकल्प म्हणून ही घोषणा करण्यात आली. काय निर्णय घेण्यात आले ते जाणून घ्या.

  1.  जम्मू-काश्मीरमध्ये कलम ३७० मधील फक्त कलम १ लागू होईल.
  2.  निर्णयानुसार जम्मू काश्मीरमधून 35 ए देखील काढण्यात आले.
  3.  जम्मू-काश्मीरपासून लदाख वेगळा झाला आहे. हे एक स्वतंत्र केंद्र शासित राज्य असेल. येथे विधानसभा होणार नाही.
  4. जम्मू काश्मीर हे एक स्वतंत्र राज्य असेल. हे केंद्रशासित प्रदेशही असेल. तरी येथे विधानसभा असेल. तेथे कोणतेही बदल झाले आहेत त्यांना राष्ट्रपतींकडून मान्यता मिळाली आहे. त्याचा आदेश भारतीय राजपत्रात जारी करण्यात आला आहे.
  5.  अमित शहा म्हणाले – बहुतेक पैसा काश्मीरला गेला, परंतु 3 कुटुंबांनी काश्मीरला आजपर्यंत ओलीस ठेवले आम्हाला ना व्होट बँक तयार करायची आहे ना राजकीय इच्छाशक्तीचा अभाव आहे. आम्ही संपूर्ण राष्ट्राच्या संकल्पनेसह आलो आहोत आणि भारत एक राहिला पाहिजे आणि हेच भाजपचे उद्दीष्ट आहे.
  6.  या घोषणेनंतर जम्मू काश्मीरमधील पीडीपीच्या दोन खासदारांनी स्वताचे कपडे फाडले. जेव्हा त्यांनी संविधान फाडण्याचा प्रयत्न केला तेव्हा त्यांना संसदेच्या बाहेर घालवून देण्यात आले.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *